Pháp Luật Plus - Phẫu thuật thẩm mỹ có phải làm lại CMND?

Phẫu thuật thẩm mỹ có phải làm lại CMND?

0
Trong nhiều trường hợp, phẫu thuật thẩm mỹ dẫn đến thay đổi hoàn toàn khuôn mặt, vậy có phải làm lại CMND?

Bạn đọc có tên Nguyễn Trần Hà Linh có địa chỉ tại huyện Tam Dương, tỉnh Vĩnh Phúc gửi email câu hỏi tới địa chỉ toasoan@phapluatplus.vn.

Pháp luật Plus xin trích đăng nội dung câu hỏi như sau: "Tôi mới phẫu thuật thẩm mỹ vậy tôi muốn hỏi phẫu thuật thẩm mỹ xong có phải xin cấp lại chứng minh nhân dân không? Trình tự, thủ tục theo quy định pháp luật hiện hành ra sao?"

Tòa soạn Pháp luật Plus cùng các văn phòng luật xin trả lời câu hỏi:

Theo điểm e khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP Nghị định của chính phủ Về Chứng minh nhân dân:

“Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1. Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.”

“Đặc điểm nhận dạng” là đặc điểm cá biệt và ổn định bên ngoài của một người để phân biệt người này với người khác.

Như vậy, nếu phẫu thuật thẩm mỹ làm thay đổi đặc điểm nhận dạng, khiến những người xung quanh không thể dễ dàng nhận ra gương mặt trước và sau phẫu thuật đều là cùng một người thì trong trường hợp này, phải thực hiện đổi, cấp lại CMND.

Tương tự, với người phẫu thuật thẩm mỹ đang sử dụng Thẻ căn cước công dân thì khi thay đổi đặc điểm nhận dạng cũng phải thực hiện đổi, cấp lại Thẻ căn cước công dân – theo điểm c khoản 1 Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014:

“Điều 23. Các trường hợp đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân

1. Thẻ Căn cước công dân được đổi trong các trường hợp sau đây:

c) Thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhân dạng;”

  Nếu phẫu thuật thẩm mỹ khiến thay đổi đặc điểm nhận dạng phải làm lại CMND   Nguồn:LuatVietnam.

Nếu phẫu thuật thẩm mỹ khiến thay đổi đặc điểm nhận dạng phải làm lại CMND   Nguồn:LuatVietnam.

* Thủ tục đổi lại CMND khi phẫu thuật thẩm mỹ

Người nào phẫu thuật thẩm mỹ khiến khuôn mặt khác biệt so với ban đầu thì phải thực hiện đổi lại CMND theo quy định. Hiện nay, khi thực hiện đổi CMND, công dân sẽ được cấp thẻ Căn cước công dân, thay vì CMND như cũ.

Thông tư 07/2016/TT-BCA Quy định chi tiết một số điều của Luật căn cước công dân và Nghị định số 137/2015/NĐ-CP ngày 31 tháng 12 năm 2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành của Luật căn cước công dân, quy định thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân như sau:

+ Giấy tờ cần chuẩn bị:

- Sổ hộ khẩu; nếu còn CMND cũ thì mang theo CMND;

- Tờ khai Căn cước công dân theo mẫu

+ Nơi làm thủ tục:

Công an cấp huyện nơi đăng ký hộ khẩu thường trú

+ Thời gian cấp:

Thời hạn cấp thẻ Căn cước công dân là từ 07 ngày đến 15 ngày, tùy từng địa phương.

+ Lệ phí:

Lệ phí cấp thẻ Căn cước công dân hiện nay là 30.000 đồng; trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân do thay đổi đặc điểm nhận dạng là 50.000 đồng.

Tú Anh

Loading...

Bình luận

Loading...

Theo dõi Pháp Luật Plus

Tin đọc nhiều

HLV UAE đối diện với nguy cơ sa thải nếu thua tuyển Việt Nam

Theo báo giới UAE, HLV người Hà Lan có thể bị sa thải nếu như thất bại trước đội bóng của HLV Park Hang Seo.

Trận Việt Nam - UAE tạo ra sức hút lớn ở Hàn Quốc

Xuất phát từ nhu cầu của những người hâm mộ Hàn Quốc, đài truyền hình nước này đã mua bản quyền phát sóng trận đấu giữa Việt Nam và UAE...

“Cha đẻ” giải thưởng World Travel Award nhận định về tiềm năng du lịch Việt Nam và Phú Quốc

Giải thưởng World Travel Award (WTA) 2019 khu vực châu Á, châu Đại Dương ngày 12/10/2019 vừa qua ghi nhận những thành tựu ấn tượng của du lịch Việt.

"Vua thẻ" sẽ cầm còi trận Việt Nam và UAE tại Mỹ Đình

Trọng tài Jumpei Iida người Nhật Bản được Liên đoàn Bóng đá châu Á (AFC) chỉ định điều khiển trận Việt Nam gặp UAE trên sân Mỹ Đình vào ngày 14/11.