Di sản dùng vào việc thờ cúng, người thừa kế có được bán?

0
Trường hợp người lập di chúc để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế.

Ông Nguyễn Văn Năm (Đông Hưng, Thái Bình) hỏi: Vợ chồng chúng tôi năm nay đều đã ở độ tuổi 80, nay ốm mai đau.

Nay nguyện vọng chúng tôi muốn để lại mảnh đất 240m2 và căn nhà đang ở làm nơi thờ cúng, không ai có quyền tặng cho hay chuyển nhượng có được không?

Hình minh họa. (Nguồn: Trí tuệ luật)
Hình minh họa. (Nguồn: Trí tuệ luật)

Luật gia Bùi Đức Độ trả lời: Điều 645 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định “Trường hợp người lập di chúc để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng;

Nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc hoặc không theo thoả thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng”.

Theo quy định trên, ông bà có quyền lập di chúc để lại nhà, đất cho một người con nào đó, đồng thời chỉ định người quản lý di sản thờ cúng trong di chúc. Quá trình sử dụng, nếu người quản lý di sản thờ cúng không thực hiện đúng di chúc, các con của ông bà có quyền giao nhà đất này cho người khác quản lý để thờ cúng

PV

Bình luận

Theo dõi Pháp Luật Plus

Tin đọc nhiều

Tri ân - Ân nặng nghĩa tình

"Tri ân - Ân nặng nghĩa tình" là tên CD ca nhạc vừa được ấn hành vào 9/2021, dịp kỷ niệm 5 năm ngày ra mắt Tạp chí điện tử Tri Ân

Ca khúc "Tri Ân - Ân nặng nghĩa tình"

Tập thể cán bộ, phóng viên, biên tập viên công tác tại Tạp chí điện tử Tri Ân dù trải qua nhiều thử thách, khó khăn, nhưng sẽ cố gắng vượt qua...

Canh bạc tinh yêu tập 79: Lương Thế Thành thoát chết sau vụ tai nạn xe kinh hoàng

Trong tập 79 của “Canh bạc tình yêu”, Đăng Duy bị mẹ kế hãm hại, gặp tai nạn xe nghiêm trọng. Chiếc xe bị cắt thắng.

Đặc sắc nghi lễ “Ma Cỏ” rước tổ tiên về nhà thờ cúng của người Lô Lô

Nghi lễ hóa thân thành Ma Cỏ để rước tổ tiên về nhà cúng tế của người Lô Lô ở huyện Bảo Lạc, Bảo Lâm đã tồn tại từ xa xưa...

Xem thêm