Pháp Luật Plus - Công chức được cử đi học ở nước ngoài có phải đóng BHXH?

Công chức được cử đi học ở nước ngoài có phải đóng BHXH?

0
Bà Võ Minh Thư (tỉnh Hậu Giang) là công chức được UBND tỉnh cử đi học nước ngoài từ ngày 1/1/2014 đến 31/1/2016, hưởng 40% lương. Bà Thư hỏi, bà có thuộc đối tượng đóng BHXH bắt buộc không? Nếu có, mức đóng BHXH như thế nào? Dựa trên cơ sở nào?
Ảnh minh họa.
Ảnh minh họa.

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 1, Khoản 2, Khoản 1 Điều 94 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006, Điểm c Khoản 1, Khoản 3 Điều 2, Khoản 1 Điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, Điểm đ Khoản 1, Mục A Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 152/2006/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHXH bắt buộc, Khoản 1 Điều 2 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về BHXH thì: 

Công chức trong các cơ quan nhà nước, kể cả công chức được cử đi học tập, thực tập, công tác trong và ngoài nước mà vẫn hưởng tiền lương ở trong nước thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc; Tiền lương tháng làm căn cứ đóng BHXH bắt buộc là tiền lương ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có) theo quy định tại Bảng lương chuyên môn nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước (bảng 2) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp của bà Võ Minh Thư là công chức được cử đi học tập ở nước ngoài, hưởng 40% tiền lương thì vẫn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, tiền lương làm căn cứ đóng là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có) theo quy định.

PV

Loading...

Bình luận

Loading...

Theo dõi Pháp Luật Plus

Tin đọc nhiều

Đánh bại Thái Lan, đội tuyển nữ Việt Nam tạo nên lịch sử 6 lần đoạt HCV tại Seagame

Sau 90 phút thi đấu, tỉ số trận đấu là 0-0, bước vào hiệp phụ thứ nhất không lâu, Hải Yến đã đem về bàn thắng vàng cho đội tuyển Việt Nam.

Sai lầm tai hại của HLV Campuchia khi chọn lối đá đôi công với tuyển Việt Nam

Vị HLV người Argentina đang nắm đội bóng đất Chùa Tháp chỉ mới 33 tuổi và không có nhiều kinh nghiệm cầm quân quốc tế.

Thầy Park thưởng quà đặc biệt cho U22 Việt Nam trước chung kết

Sau trận thắng U22 Campuchia để giành vé vào chung kết gặp U22 Indonesia, HLV Park Hang Seo đã có phần thưởng rất ý nghĩa với các cầu thủ.

Góc chuyên gia: U22 Việt Nam gặp U22 Indonesia 10 lần thì phải thắng 9

Đó là nhận định của chuyên gia bóng đá, HLV người Uruguay kỳ cựu Maor Rozen, đang có mặt tại Philippines theo dõi U22 Việt Nam từ đầu SEA Games 30.