Pháp Luật Plus - Có thể nhận xe mà giữ nguyên tên của người tặng?

Có thể nhận xe mà giữ nguyên tên của người tặng?

0
Chị tôi mới mua chiếc xe ô tô. Giờ tôi lấy chồng, chị tặng tôi làm của hồi môn. Tôi không muốn chuyển sang tên mình mà muốn giữ tên chị trong giấy tờ xe để làm kỷ niệm, có được không?
Ảnh minh họa.
Ảnh minh họa.

Căn cứ Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13 tháng 11 năm 2013 về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ:

“1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô“.

Như vậy, theo quy định trên thì nếu bạn được cho tặng chiếc xe, bạn phải làm thủ tục sang tên chiếc xe đó. Nếu không làm thủ tục này, bạn sẽ  bị phạt tiền từ 100.000 đồng.

Lan Tường

Bình luận

Theo dõi Pháp Luật Plus

Điểm lại những tấm ảnh FCO ấn tượng qua 8 mùa của VietNam’s Next Top Model

Sự trở lại của Vietnam’s Next Top Model (VNTM) 2019 sau một năm vắng bóng nhận được sự quan tâm lớn của khán giả.

Xác định 4 cặp đấu tứ kết Copa America 2019

Vòng bảng Copa America 2019 đã khép lại và đã xác định được 8 đội tuyển mạnh nhất giành quyền vào vòng tứ kết Copa America 2019.

Ông Cấn Văn Nghĩa từ chức Phó Chủ tịch VFF

Sau 6 tháng đương nhiệm, ông Cấn Văn Nghĩa đã đệ đơn xin từ chức Phó Chủ tịch VFF.

Khám phá "Ký ức Hội An" - show diễn thực cảnh được Reuters ca ngợi "đẹp nhất thế giới"

Ký ức Hội An là chương trình biểu diễn nghệ thuật thực cảnh quy mô lớn với gần 500 diễn viên, sân khấu ngoài trời có sức chứa 3.300 khán giả.

Quốc tế