Xe kinh doanh vận tải không đổi sang biển vàng có bị xử phạt không?

Theo Thông tư 58/2020/TT-BCA, xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày 1/8/2020 phải đổi sang biển số màu vàng trước ngày 31/12/2021.
1

Xe kinh doanh vận tải không tiến hành đổi sang biển số màu vàng có thể bị xử phạt đến 8 triệu đồng. Ảnh: X.Trung

Theo Bộ Công an, quy định đổi xe ôtô kinh doanh vận tải sang biển số màu vàng nhằm tạo sự bình đẳng giữa các doanh nghiệp kinh doanh vận tải, đặc biệt là taxi công nghệ và taxi truyền thống.

Theo đó, ôtô không thực hiện đúng quy định về biển số trước ngày 31/12/2021 sẽ bị xử phạt theo Điểm đ Khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Cụ thể, phạt tiền từ 2 - 4 triệu đồng đối với cá nhân, từ 4 - 8 triệu đồng đối với tổ chức là chủ xe ôtô không thực hiện đúng quy định về biển số.

Thủ tục đổi sang biển số màu vàng cho xe kinh doanh vận tải:

Bước 1: Chuẩn bị giấy tờ. Người đi đổi biển số màu vàng cho ôtô cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

- Tờ khai đăng ký xe.

- Giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe).

- Biển số xe.

- Xuất trình giấy tờ của chủ xe (như Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân...).

Bước 2: Nộp hồ sơ

Hồ sơ được nộp tại Phòng Cảnh sát giao thông (CSGT), Phòng CSGT đường bộ - đường sắt, Phòng CSGT đường bộ Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Bước 3: Nhận kết quả

- Sau khi tiếp nhận đầy đủ giấy tờ, cán bộ Công an có trách nhiệm tiến hành đổi biển số xe cho người dân.

- Thời hạn cấp đổi biển số xe: Ngay sau khi tiếp nhận hồ sơ đăng ký xe hợp lệ.

Về mức phí cấp đổi giấy đăng ký kèm theo biển số:

- Đối với ôtô là 150.000 đồng.

- Đối với xe rơ-mooc, sơ-mi rơ-mooc đăng ký rời là 100.000 đồng.

(Link gốc: https://laodong.vn/xe/xe-kinh-doanh-van-tai-khong-doi-sang-bien-vang-co-bi-xu-phat-khong-953592.ldo) 

Vương Liễu  -  Theo Báo Lao động