Phạt đến 5 triệu đồng đối với xe chở hàng quá khổ

Hiện nay, nhiều phương tiện bất chấp quy định chở hàng quá khổ, gây mất an toàn khi tham gia giao thông.
3

Xe chở hàng quá khổ giới hạn sẽ bị xử phạt theo quy định. Ảnh: LĐO

Xe quá khổ là gì?

Theo Điều 9 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT, xe quá khổ giới hạn là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ có một trong các kích thước bao ngoài kể cả hàng hóa xếp trên xe (nếu có) vượt quá kích thước tối đa cho phép của các phương tiện khi tham gia giao thông trên đường bộ, cụ thể:

- Chiều dài lớn hơn 20 mét hoặc lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe.

- Chiều rộng lớn hơn 2,5 mét.

- Chiều cao tính từ mặt đường bộ trở lên lớn hơn 4,2 mét (trừ xe chở container).

Đồng thời, với xe máy chuyên dùng có kích thước bao ngoài vượt quá kích thước tối đa cho phép như quy định trên, khi tham gia giao thông trên đường bộ cũng được coi là xe quá khổ giới hạn.

Mức xử phạt đối với xe chở hàng quá khổ

Theo Khoản 3 Điều 33 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, hành vi chở hàng vượt khổ giới hạn của cầu, đường ghi trong Giấy phép lưu hành hoặc điều khiển xe chở hàng vượt khổ giới hạn của cầu, đường tham gia giao thông, trừ trường hợp có Giấy phép lưu hành còn giá trị sử dụng, sẽ bị phạt tiền từ 3 - 5 triệu đồng.

Ngoài ra, người điều khiển phương tiện còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ôtô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 1 tháng đến 3 tháng.

Trường hợp người điều khiển phương tiện chở hàng hóa quá khổ mà gây hư hại cầu, đường còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc phải khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm gây ra.

(Link gốc: https://laodong.vn/xe/phat-den-5-trieu-dong-doi-voi-xe-cho-hang-qua-kho-970228.ldo) 

Vương Liễu (dẫn lại theo Kim Nhung)  -  Theo Báo Lao động