Ngộ độc thuốc tê, người phụ nữ 64 tuổi suýt mất mạng

0
Sử dụng thuốc lidocain gây tê tại chỗ, người phụ nữ lâm tình trạng khó thở, đau đầu, buồn nôn, huyết áp tăng và rơi vào trạng thái lơ mơ.

Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương (Phú Thọ) vừa cấp cứu thành công cho nữ bệnh nhân là bà V.T.Đ. (64 tuổi, trú tại Hạ Hòa, Phú Thọ) bị ngộ độc thuốc tê nguy kịch.

 Bệnh nhân được theo dõi sau ca cấp cứu ngộ độc thuốc tê lidocain (Ảnh: Bệnh viện cung cấp)
 Bệnh nhân được theo dõi sau ca cấp cứu ngộ độc thuốc tê lidocain (Ảnh: Bệnh viện cung cấp)

Theo các bác sĩ, bà Đ. nhập viện để thăm khám khối u vùng bụng. Sau quá trình cận lâm sàng, bệnh nhân được chỉ định sinh thiết tế bào để tìm tế bào lạ. Để thực hiện thủ thật, bệnh nhân được dùng thuốc lidocain gây tê tại chỗ.

Tuy nhiên, sau thủ thuật bà Đ. bị đau đầu, khó thở, buồn nôn, tăng huyết áp rồi rơi vào trạng thái lơ mơ, nguy kịch.

Nhận thấy đây là trường hợp ngộ độc thuốc tê, các bác sĩ đã nhanh chóng truyền thành dòng nhũ dịch Lipofundin 20%, giải độc nhanh cho bệnh nhân. Nhờ đó, tình trạng bệnh nhân được kiểm soát, huyết áp giảm dần về giới hạn cho phép. Bệnh nhân tiếp tục được sử dụng duy trì Lipofundin.

Truyền hết chai thứ hai, người bệnh phục hồi hoàn toàn, không còn cảm giác đau đầu, buồn nôn, khó thở. Nười bệnh được chuyển phòng cấp cứu để theo dõi.

Bác sĩ Lương Minh Tuấn – Trưởng khoa Hồi sức cấp cứu, Bệnh viện Đa khoa Hùng Vương cho biết, bệnh nhân sau khi thực hiện thủ thuật sinh thiết phản ứng rất nhanh, có dấu hiệu ngộ độc. Rất may, người này đã được truyền kịp thời nhũ dịch Lipofundin 20%, nếu không, tính mạng sẽ bị đe dọa.

Thuốc tê lidocain (Ảnh: Bệnh viện cung cấp)
Thuốc tê lidocain (Ảnh: Bệnh viện cung cấp)

Thuốc tê lidocain là thuốc được sử dụng rộng rãi trong các bệnh viện, phòng khám, đặc biệt phòng khám răng – hàm mặt, thẩm mỹ viện…Thậm chí người dân có thể mua tại các hiệu thuốc mà không cần đơn của bác sỹ.

Nhưng rất ít người hiểu hết nguy hiểm khi bị ngộ độc thuốc tê lidocain. Bệnh viện đa khoa Hùng Vương thường xuyên tiếp nhận và cấp cứu bệnh nhân trong tình trạng rất xấu do ngộ độc thuốc tê.

“Với các bệnh nhân tại bệnh viện, khi có y lệnh sử dụng thuốc tê lidocain bắt buộc phải thiết lập đường truyền trước khi sử dụng thuốc để đảm bảo cấp cứu kịp thời khi bệnh nhân bị ngộ độc thuốc tê”, bác sĩ Tuấn nói.

Qua trường hợp ca bệnh trên, bác sĩ Tuấn cũng chỉ ra một số các dấu hiệu nhận biết bệnh nhân ngộ độ thuốc tê như: Đau đầu nhẹ, ù tai, vị đắng kim loại, nhìn đôi, tê quanh miệng, hoa mắt chóng mặt, mất định hướng, toát mồ hôi,khó thở, đánh trống ngực; Tăng hưng phấn kích thích (kích động, lú lẫn , nói nhảm, đau đầu, co quắp, co giật, run giật cơ, ảo giác; Ức chế, ngủ gà, đờ đẫn, bất tỉnh, uy hô hấp , ngừng thở, hôn mê, suy tuần hoàn, ngừng tuần hoàn; Dấu hiệu loạn thần, mê sảng kích động, suy hô hấp...

“Tình trạng ngộ độc thuốc tê đặc biệt nguy hiểm, có nguy cơ ảnh hưởng tới tính mạng. Do vậy, người dân khi thực hiện các thủ thuật có sử dụng thuốc tê như nhổ răng, làm thẩm mỹ…cần đến các cơ sở y tế uy tín, tránh nguy cơ gặp những tai nạn nguy hiểm”, bác sĩ Tuấn khuyến cáo./.

Phạm Quý  -  Theo VTC News

Bình luận

Theo dõi Pháp Luật Plus

Tin đọc nhiều

CLB Báo chí Phú Thọ tại Hà Nội phối hợp với một số đơn vị trồng cây tại Đền Hùng hướng về ngày Giỗ Tổ Hùng Vương

Sáng ngày 11/4/2021, CLB Báo chí Phú Thọ đã phối hợp với một số đơn vị trồng cây tại Đền Hùng để hưởng ứng phong trào uống nước nhớ nguồn.

Harry Hotel: Điểm đến lý tưởng tại Phú Quốc

Nằm cạnh bãi biển đẹp nhất Đông Nam Á cùng dịch vụ nghỉ dưỡng đẳng cấp, Harry Hotel được xem là một trong những điểm đến lý tưởng tại Phú Quốc.

Phát động cuộc thi “Thiết kế mô hình check-in du lịch Đà Nẵng”

Tổng giá trị giải thưởng lên đến 100 triệu đồng với 11 giải thưởng bao gồm tiền mặt và các dịch vụ trải nghiệm du lịch hấp dẫn tại Đà Nẵng.

Cầu thủ Thái Lan lần đầu ra sân ở Bỉ nhưng lại nhận cái kết đắng

Kawin Thamsatchanan đã đi vào lịch sử bóng đá Thái Lan khi lần đầu tiên ra sân ở giải vô địch quốc gia Bỉ. Tuy nhiên, anh phải nhận cái kết đắng.

Xem thêm