Tại sao Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ không được hưởng chế độ phụ cấp công vụ?

0
UBND TP Hà Nội đã có phản hồi về việc cử tri huyện Mê Linh kiến nghị công chức được điều động, bầu cử giữ chức vụ Chủ tịch tại Hội Chữ thập đỏ quận, huyện, thị xã, TP trực thuộc tỉnh được xác định đối tượng hưởng chế độ phụ cấp công vụ.

Mới đây, cử tri huyện Mê Linh (Hà Nội) đề nghị UBND TP quan tâm kiến nghị Trung ương xem xét, quyết định để Chủ tịch Hội chữ thập đỏ cấp huyện có phụ cấp công vụ hằng tháng, đảm bảo quyền lợi do Hội Chữ thập đỏ huyện được giao biên chi, kinh phí hoạt động hằng năm. Chủ tịch Hội chữ thập đỏ trước năm 2021 chuyển sang Hội là Phó Trưởng phòng cơ quan quản lý Nhà nước (là công chức, hưởng lương theo ngạch công chức).

UBND TP Hà Nội cho biết, theo quy đinh tại điểm b, khoản 1, điều 2, Nghị định số 34/2012/NĐ-CP ngày 15/4/2012 của Chính phủ về chế độ phụ cấp công vụ thì đối tượng được hưởng phụ cấp công vụ là: “Công chức theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật cán bộ, công chức và cảc điều 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10 và 12 Nghị định số 06/20Ỉ0/NĐ-CP ngày 25/ỮỈ/2ỠỈ0 của Chỉnh phủ quy định những người là công chức...

6

Cán bộ hội vận chuyển hàng nông sản vào trụ sở hội. (Ảnh nguồn Báo QĐND) Ảnh chỉ mang tính chất minh họa.

Điều 12 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/01/2010 của Chính phủ quy định: “Công chức được cấp có thẩm quyền của Đảng, Nhà nước luân chuyển giữ các chức vụ chủ chốt tại tô chức chính trị - xã hội nghê nghiệp, tộ chức xã hội, to chức xã hộ - nghề nghiệp do các tố chức đó trà lương .

Khoản 2, Điều 6, Thông tư sổ 08/2011/TT-BNV ngày 02/6/2011 hướng dẫn thi hành Nghị định số 06/2010/NĐ-CP quy định: “Cảc chức vụ chủ chắt tại tổ chức chỉnh trị - xã hội nghề nghiệp, tô chức xã hội, tô chức xã hội nghê nghiệp quy định tại Điều 12 Nghị định sô 06/2QỈ0/NĐ-CP gồm Chủ tịch chuyên trách, Phó chủ tịch chuyên trách, Tổng thư ký của tô chức chỉnh trị - xã hội nghê nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp ở Trung ương, cẩp tỉnh ”,

Khoản 3, Điều 6, Thông tư số 08/2011/TT-BNV ngày 02/6/2011 hướng dẫn thi hành Nghị định số 06/2010/NĐ-CP quy định: “Công chức được luân chuyển giữ các chức vụ chủ chốt tại tổ chức chỉnh trị - xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội, to chức xã hội nghề nghiệp vẫn được xác định ỉà công chức

Theo UBND TP Hà Nội, chỉ khi công chức được luân chuyển giữ các chức vụ như Chủ tịch chuyên trách, Phó Chủ tịch chuyên trách, Tổng Thư ký của tổ chức chính trị-xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp ở Trung ương, ở cấp tỉnh mới được xác định là công chức, mới được hưởng phụ cấp công vụ theo quy định tại Nghị định 34/2012/N Đ-CP của Chinh phủ.

Vì vậy, công chức được điều động, bầu cử giữ chức vụ Chủ tịch tại Hội Chữ thập đỏ quận, huyện, thị xã, TP trực thuộc tỉnh chưa được xác định đối tượng hưởng chế độ phụ cấp công vụ.

 

Hùng Tâm

Loading...

Bình luận

Ước mơ của mẹ là gì?

Những đứa con cứ lớn lên, rời xa vòng tay mẹ, lao ra đời với mơ ước thành công, kiếm được nhiều tiền, được người đời ngưỡng mộ, nhưng...

Ngẫm ngợi nơi gác nhỏ: Biết khóc cho trâu

Xưa, đời người đàn ông có ba việc lớn phải làm mới thành được là: làm nhà/ cưới vợ/ tậu trâu. Không có trâu khó nên cơ nghiệp!

"Chúng tôi sẽ không bỏ cuộc"

HLV Mai Đức Chung cho biết các cầu thủ của ông đã làm hết sức mình và sẽ tiếp tục dốc sức ở trận đấu cuối gặp Myanmar.

Hoa hậu Thùy Tiên trao tặng trang phục dự thi quốc tế

Loạt trang phục dự thi Miss Grand International 2021 của Hoa hậu Thùy Tiên đã chính thức “ghi danh” vào Bảo tàng Phụ nữ Nam Bộ.

Xem thêm