Thanh niên tụ tập đánh bài vui xuân, có bị xử lý?

0
Theo hướng dẫn của TAND Tối cao đánh bài ăn thua bằng tiền dưới bất kỳ hình thức nào đều bị coi là đánh bạc trái phép.

Tết đến, thanh niên xóm tôi hay tụ tập đánh bài. Cho tôi hỏi nếu đánh bài với giá trị tiền nhỏ, mang tính chất vui là chính thì có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có bị xử lý như nào?

Bạn đọc Lê Mừng (Bù Đăng, Bình Phước) hỏi?

Thanh niên tụ tập đánh bài vui xuân, có bị xử lý?

Luật sư Nguyễn Tri Đức, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Hướng dẫn tại Điều 1 Nghị Quyết số 01/2010/NQ-HĐTP của TAND Tối cao quy định: Đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép… Do đó, việc đánh bài với giá trị tiền nhỏ cũng bị coi là hành vi đánh bạc trái phép, vi phạm pháp luật.

Nếu có hành vi đánh bạc trái phép, tại khoản 2 điều 26 Nghị định số 167/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội…quy định: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi đánh bạc trái phép bằng hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật.

Ngoài việc bị phạt tiền, người đánh bạc còn bị áp dụng biện pháp xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện và tịch thu tiền do đánh bạc mà có.

Luật sư Đức cho biết thêm: Người nào đánh bạc trái phép còn có thể bị xử lý hình sự về tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Văn bản hợp nhất (VBHN) BLHS 2017, nếu số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc từ 5.000.000 triệu đồng đến dưới 50.000.000 triệu đồng hoặc dưới 5.000.000 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc thì bị phạt tiền từ 20.000.000 triệu đồng đến 100.000.000 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Đánh bạc mà tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

Ngoài ra, người nào tổ chức 10 người đánh bạc trở lên hoặc tổ chức 2 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá trên 5.000.000 đồng hoặc các trường hợp khác quy định tại các điểm b,c,d,đ khoản 1, Điều 322 VBHN BLHS 2017 thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức đánh bạc. Hình phạt cho tội này sẽ là phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Hữu Đăng

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu
  • Tối thiểu 10 chữ
  • Tiếng Việt có dấu
  • Không chứa liên kết

Theo dõi Pháp Luật Plus

Ông xã điển trai tháp tùng Dương Thuỳ Linh làm diễn giả

Hôm qua (22/5), Hoa hậu Dương Thuỳ Linh được mời làm diễn giả trong sự kiện ‘Women Deliver’ với chủ đề ‘Power Profress Change’.

Youtuber ngoại “đổ bộ” Việt Nam - có gì đáng lo?

Nói là nghề tay trái, nhưng nổi tiếng và tiền bạc không ít. Sức ảnh hưởng của nó là không nhỏ, kể cả các mặt tích cực lẫn tiêu cực.

Tân HLV Incheon 'bắt mạch, kê đơn' cho Công Phượng

Tân HLV Yoo Sang Chul cho rằng, vấn đề ngôn ngữ là rào cản lớn nhất khiến cho tiền đạo Nguyễn Công Phượng chưa thể hoà nhập tốt tại K-League.

Cuồng con quá mức, Mỹ Lệ bị ông xã Việt kiều tố: “Có con quên chồng”

Ca sĩ Mỹ Lệ lần đầu thừa nhận cuồng con, mất lửa nghề, lười đi hát, có con quên luôn chồng.