Pháp Luật Plus - Chưa có sổ đỏ, có được cấp giấy phép xây dựng không?

Chưa có sổ đỏ, có được cấp giấy phép xây dựng không?

0
Công ty được thuê đất của Nhà nước từ năm 2005, thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế với Nhà nước nhưng chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Ông Hoàng Văn Công (TP Hà Nội) hỏi: Công ty chúng tôi được thuê đất của Nhà nước từ năm 2005, thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế với Nhà nước nhưng chưa có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Nay chúng tôi muốn xây dựng trụ sở khang trang hơn, vậy có được cấp phép xây dựng không?

Hình minh họa.
Hình minh họa.

Luật sư Hà Huy Từ (Công ty Luật Hà Huy) trả lời: Ngày 08/5/2017, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 53/2017/NĐ-CP quy định 12 loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để cấp phép xây dựng. Trường hợp ông hỏi thuộc về trường hợp được Nhà nước cho thuê đất từ sau ngày 01/7/2004, có quyết định cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và hợp đồng thuê đất.

Vì vậy, căn cứ khoản 6 Điều 3 Nghị định số 53/2017/NĐ-CP quy định: “Giấy tờ về đất đai đối với trường hợp được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất từ sau ngày 01/7/2004 nhưng không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai, gồm:

Quyết định giao đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc Quyết định cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và hợp đồng thuê đất kèm theo (nếu có) hoặc giấy tờ về trúng đấu giá quyền sử dụng đất, đấu thầu dự án có sử dụng đất hoặc Quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền” là 1 trong 12 loại giấy tờ hợp pháp về đất đai để cấp phép xây dựng.

Do công ty là pháp nhân đầy đủ, là tổ chức kinh tế (quy định tại khoản 27 Điều 3 Luật Đất đai năm 2013) đã được cơ quan chức năng ký quyết định cho thuê đất và hợp đồng thuê đất nên đáp ứng điều kiện để xin cấp phép xây dựng.

PV

Loading...

Bình luận

Lễ bế mạc SEA Games 31: Lời “giã bạn” tha thiết từ nước chủ nhà

Việt Nam-nước chủ nhà của SEA Games 31 gửi lời chào nồng ấm, thân thương nhất tới bạn bè trong khu vực bằng lễ bế mạc được tổ chức vào tối 23/5.

FE CREDIT thưởng nóng 3 tỷ đồng cho đội tuyển bóng đá nữ Việt Nam

Ban lãnh đạo FE CREDIT đã quyết định thưởng nóng 3 tỷ đồng cho đội tuyển bóng đá nữ Việt Nam sau khi giành huy chương vàng SEA Games lần thứ 31.

Bảo vệ “ngôi Vương”, vững vàng “ngôi Hậu”

U23 Việt Nam đã giành HCV SEA Games 31 một cách thuyết phục sau khi vượt qua U23 Thái Lan với tỷ số 1-0.

VIỆT NAM VÔ ĐỊCH

Giành chiến thắng 1-0 trước U23 Thái Lan nhờ bàn thắng duy nhất của Nhâm Mạnh Dũng, U23 Việt Nam đã giành HCV SEA Games 31 một cách thuyết phục.

Xem thêm

Thế giới Facebook