Mất khả năng trả nợ, ngân hàng xử lý thế nào?

Tư vấn Pháp luật

(PL+) - Vợ chồng vay vốn ngân hàng, chồng chết thì vợ có phải trả hết số nợ không?

Ảnh minh họa. Nguồn: luatduonggia.vn
Ảnh minh họa. Nguồn: luatduonggia.vn

Bạn đọc có địa chỉ email maivu@gmail.com gửi email câu hỏi tới địa chỉ toasoan@phapluatplus.vn.

Pháp luật Plus xin trích đăng nội dung câu hỏi như sau: “Vợ chồng tôi có vay vốn ngân hàng nông nghiệp và phát triển nông thôn số tiền 400 triệu để làm ăn có thế chấp bìa đỏ với thời hạn 6 tháng. Nhưng do làm ăn thất bại chồng tôi đã tự tử chết, bây giờ tôi không có khả năng trả nợ thì phải làm gì và có phải trả lãi khi hợp đồng đã hết không?

Tòa soạn Pháp luật Plus cùng các văn phòng luật xin trả lời câu hỏi:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật Dân sự 2015;

Luật Thi hành án dân sự 2008 đã sửa đổi, bổ sung năm 2014.

2. Nội dung tư vấn:

Theo quy định tại Điều 466 Bộ Luật Dân sự về nghĩa vụ trả nợ của bên vay tài sản như sau:

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

.....

5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;

b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

Như vậy, bạn có nghĩa vụ trả đầy đủ các khoản gốc và lãi đã vay từ ngân hàng đúng thời hạn do các bên thỏa thuận trong hợp đồng vay tiền. Tuy nhiên hiện bạn đang rơi vào tình trạng mất khả năng trả nợ nên sẽ xử lý như sau:

- Khi đến thời hạn phải trả mà bạn không có khả năng trả thì bạn phải thông báo cho ngân hàng và xin gia hạn, nếu được bên ngân hàng đồng ý thì khi đến thời hạn đã được gia hạn, bạn phải thực hiện nghĩa vụ trả nợ cho ngân hàng.

- Nếu bạn không có khả năng trả nợ, trước hết ngân hàng sẽ tiến hành xử lý tài sản thế chấp của bạn để thực hiện nghĩa vụ trả nợ của bạn, sau khi xử lý tài sản thế chấp không đủ để thanh toán khoản nợ thì Ngân hàng có quyền yêu cầu Tòa án can thiệp, cưỡng chế thi hành án, Khi đó mọi tài sản của bạn có thể sẽ bị đem ra cưỡng chế thi hành án, tuy nhiên việc cưỡng chế thi hành án sẽ xem xét đến các yếu tố như chi tiêu thực tế cần thiết phục vụ nhu cầu sinh hoạt hành ngày của bạn và gia đình và phải đảm bảo để bạn có thể duy trì cuộc sống của mình.

Theo quy định tại Điều 71 Luật Thi hành án dân sự như sau:

Điều 71. Biện pháp cưỡng chế thi hành án

1. Khấu trừ tiền trong tài khoản; thu hồi, xử lý tiền, giấy tờ có giá của người phải thi hành án.

2. Trừ vào thu nhập của người phải thi hành án.

3. Kê biên, xử lý tài sản của người phải thi hành án, kể cả tài sản đang do người thứ ba giữ.

4. Khai thác tài sản của người phải thi hành án.

5. Buộc chuyển giao vật, chuyển giao quyền tài sản, giấy tờ.

6. Buộc người phải thi hành án thực hiện hoặc không được thực hiện công việc nhất định.

Tú Anh