Có thể nhận nuôi con nuôi khi chưa kết hôn không?

Tư vấn Pháp luật

(PL+) - Nếu đáp ứng đầy đủ các quy định của pháp luật, nhận được sự đồng ý của người giám hộ thì bạn có thể nhận con nuôi khi chưa kết hôn.

Ảnh minh họa. (Nguồn: Luật Minh Khuê).
Ảnh minh họa. (Nguồn: Luật Minh Khuê).

Bạn đọc có địa chỉ email linhlanpham@gmail.com gửi email câu hỏi tới địa chỉ toasoan@phapluatplus.vn.

Pháp luật Plus xin trích đăng nội dung câu hỏi như sau: “Tôi có một người chị ruột mới mất cách đây không lâu do tai nạn giao thông, chồng chị ấy cũng đã mất trong vụ tai nạn giao thông. Vợ chồng chị ấy có chung với nhau một bé gái năm nay 5 tuổi. Hiện tại, tôi vẫn chưa kết hôn, tôi muốn nhận cháu tôi làm con nuôi có được không?”

Tòa soạn Pháp luật Plus cùng các Văn phòng luật xin trả lời câu hỏi:

Để nhận cháu bé làm con nuôi cần một số điều kiện sau:

* Về người được nhận làm con nuôi (Khoản 1 Điều 8 Luật Nuôi con nuôi năm 2010)

Người được nhận làm con nuôi phải là:

- Trẻ em dưới 16 tuổi

- Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

+ Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.

- Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.

Như vậy, Cháu bạn năm nay 5 tuổi, do đó, độ tuổi của cháu bạn là phù hợp với quy định của Luật nuôi con nuôi hiện hành về điều kiện tuổi của người được nhận nuôi.

* Đối với người nhận con nuôi (Khoản 1, khoản 2 Điều 14 Luật Nuôi con nuôi năm 2010)

Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

- Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

- Có tư cách đạo đức tốt.

Ngoài ra, những người sau đây không được nhận con nuôi:

- Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

- Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

- Đang chấp hành hình phạt tù;

- Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

* Về sự đồng ý cho làm con nuôi (Điều 21 Luật Nuôi con nuôi năm 2010)

Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; nếu cha đẻ hoặc mẹ đẻ đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người còn lại; nếu cả cha mẹ đẻ đều đã chết, mất tích, mất năng lực hành vi dân sự hoặc không xác định được thì phải được sự đồng ý của người giám hộ; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.

* Về thứ tự ưu tiên lựa chọn gia đình thay thế

Theo điểm a khoản 1 Điều 5 Luật Nuôi con nuôi năm 2010 quy:

Điều 5. Thứ tự ưu tiên lựa chọn gia đình thay thế

1. Thứ tự ưu tiên lựa chọn gia đình thay thế được thực hiện quy định sau đây:

a) Cha dượng, mẹ kế, cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;”

Như vậy, trong trường hợp này bạn thuộc hàng ưu tiên để lựa chọn gia đình thay thế cho cháu bé.

Do đó, nếu bạn đáp ứng đầy đủ các quy định của pháp luật về điều kiện của người nhận con nuôi, không thuộc các trường không được nhận con nuôi, không thuộc các hành vi bị cấm (quy định tại Điều 13 Luật Nuôi con nuôi năm 2010). Đồng thời, được sự đồng ý của người giám hộ của cháu bé thì bạn hoàn toàn có thể nhận cháu ruột của bạn làm con nuôi.

Tú Anh